Trở lại   Chợ thông tin Pháp luật Việt Nam > TƯ VẤN PHÁP LUẬT > HỎI ĐÁP PHÁP LUẬT > Tư vấn Luật Hôn Nhân và Gia Đình
Tên tài khoản
Mật khẩu


Trả lời
 
Công cụ bài viết Kiểu hiển thị

  #1  
Cũ 26-07-2012, 04:01 PM
kim kim đang online
Senior Member
 
Tham gia ngày: May 2012
Bài gửi: 300
Mặc định Quyền nuôi con có thuộc về người mẹ không?

Hệ thống quảng cáo SangNhuong.com

Xin Luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp này.
Vợ chồng tôi có Đăng ký kết hôn với nhau, nhưng từ khi mang thai chồng tôi ngoại tình sống cùng người đàn bà khác.
Hiện con tôi được 8 tháng, tôi vẫn đang sống cùng bố mẹ tôi và ở nhà nuôi con chưa đi làm (Tôi nghỉ làm trước lúc sanh).
Từ khi sanh con thì chồng tôi có gửi tiền sữa cho con, 2 tuần anh đến thăm con 1 lần.
Nay chúng tôi muốn ly hôn, vậy nếu ly hôn trong lúc này thì có bất lợi cho mẹ con tôi không? Bố mẹ chồng tôi và chồng tôi tuyên bố sẽ giành con tôi cho bằng được.
Tôi cần làm gì để giữ con luôn bên cạnh tôi vì tôi không thể sống thiếu con được.
Xin cho tôi lời khuyên. Chân thành cảm ơn
Trả lời với trích dẫn


CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI

  #2  
Cũ 26-07-2012, 04:02 PM
spn spn đang online
Senior Member
 
Tham gia ngày: May 2012
Bài gửi: 298
Mặc định

Hệ thống quảng cáo SangNhuong.com

Về nguyên tắc, con dưới 3 tuổi thì giao cho người mẹ nuôi. Khi con bạn đủ 3 tuổi rồi thì bên chồng bạn mới có thể yêu cầu tòa quyết định thay đổi người trực tiếp nuôi con, khi này tòa mới xem xét đến quyền lợi về mọi mặt của con để quyết định. Nếu khi đó, bạn có công ăn việc làm ổn định và đủ khả năng lo tốt cho đứa con thì mình nghĩ không có lý do gì tòa buộc bạn phải giao lại cho bên cha trực tiếp nuôi dưỡng.
Chào bạn
Trả lời với trích dẫn



  #3  
Cũ 26-07-2012, 04:02 PM
tritinh tritinh đang online
Senior Member
 
Tham gia ngày: May 2012
Bài gửi: 339
Mặc định

chào bạn thaotran8444!
theo tôi được biết tại Điều 92 Luật Hôn nhân gia đình 2000 quy định: về ngyên tắc con dưới ba tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp chăm sóc.
vì vậy, trong trường hợp của chị dù bố mẹ chồng hay chồng chị có đòi được nuôi con khi 2 anh chị li hôn thì chị vẫn được quyền nuôi con. về nguyên tắc thì họ không được quyền đòi nuôi con chị vì cháu mới 8 tháng tuổi, nếu gia đình có thể thỏa thuận được với nhau thì sẽ tốt hơn.
chị có thể tham khảo thêm Luật hôn nhân gia đình 2000 để hiểu rõ hơn về quyền lợi của mình.
thân ái!
Trả lời với trích dẫn



  #4  
Cũ 26-07-2012, 04:02 PM
tqcovtau tqcovtau đang online
Senior Member
 
Tham gia ngày: May 2012
Bài gửi: 298
Mặc định

Hệ thống quảng cáo SangNhuong.com

Nếu chị khởi kiện ra Tòa yêu cầu ly hôn thì Tòa án sẽ xem xét giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con.
Con chị mới 8 tháng tuổi và về nguyên tắc thì con dưới 3 năm tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác. Nên không có lý do nào để Tòa án giao con cho chồng hoặc cha mẹ chồng chị trực tiếp nuôi

Chỉ có chị mới có quyền khởi kiện ra Tòa để ly hôn.
Thủ tục ly hôn: http://phamnghiem.com.vn/vn/bieu-mau...ien-an-ly-hon/.
Chị làm đơn và nộp tại Tòa án nhân dân quận, huyện nơi cư trú của chồng chị
Trả lời với trích dẫn



  #5  
Cũ 15-08-2016, 07:31 AM
bingu123 bingu123 đang online
Junior Member
 
Tham gia ngày: Aug 2016
Bài gửi: 4
Mặc định Quyền nuôi con thuộc về người mẹ

Luật hôn nhân va gia đình năm 2000 của nước ta có quy định về việc tranh chấp quyền nuôi con như sau:
Nếu hai bên không thỏa thuận được đứa trẻ sẽ do ai chăm sóc thì tòa sẽ giải quyết và căn cứ vào nững nội dung
+ Trẻ em dưới 36 tháng tuổi quyền nuôi con sẽ thuộc về người mẹ, trừ khi người mẹ không muốn nuôi thì quyền nuôi con sẽ giao cho người khác
+ Trẻ em từ 07 tuổi trở lên, tòa sẽ dựa vào ý muốn của đứa trẻ xem đứa trẻ muốn ở với ai thì tòa sẽ cân nhắc ra quyết định
+ Trẻ em từ 3 đến 6 tuổi, tòa sẽ xét về mọi điều kiện của hai bên bố mẹ sau đó thấy ai sẽ là người tạo điều kiện được cho bé phát triển về mọi mặt kể cả vật chất lẫn tinh thần thì tòa sẽ giao quyền nuôi con cho người đó.
Vậy như trong trường hợp của chị, con chị mới được 8 tháng tuổi nên quyền dành nuôi con sẽ thuộc về chị ( cho đến lúc 03 tuổi)
Mọi chi tiết chị có thể xem tại Giải quyết tranh chấp quyền nuôi con hoặc gọi điện trực tiếp qua số điện thoại sau để được tư vấn miễn phí nhé: 0466.56.3399
Trả lời với trích dẫn


CHUYÊN MỤC ĐƯỢC TÀI TRỢ BỞI
Trả lời


Công cụ bài viết
Kiểu hiển thị

Quyền viết bài
You may not post new threads
You may not post replies
You may not post attachments
You may not edit your posts

vB code is Mở
Mặt cười đang Mở
[IMG] đang Mở
HTML đang Mở
Chuyển đến

SangNhuong.com


Múi giờ GMT +7. Hiện tại là 03:23 AM


Diễn đàn được xây dựng bởi SangNhuong.com

© 2008 - 2019 Nhóm phát triển website và thành viên SANGNHUONG.COM.
BQT không chịu bất cứ trách nhiệm nào từ nội dung bài viết của thành viên.