PDA

View Full Version : Buôn bán địa sâm có phạm luật không???


qtuanfashion
21-07-2012, 09:44 AM
Minh cò người bà con ở Cần Giờ hiện đang bán Địa sâm nhưng nay mình không biết là việc bán địa sâm ấy là có phạm pháp hay không? Nếu phạm pháp thì hình thức xử lý là gì??
Cám ơn các bác đã xem

truongthanhthuduc
21-07-2012, 09:44 AM
Chào bạn! Theo quyết định 2399/QĐ-UB-KT của UBND TP.HCM thì Địa Sâm nằm trong danh mục động vật rừng hoang dã được bảo vệ.

- Cấm khai thác sử dụng, chế biến đặc sản từ chim, thú săn bắt tự nhiên.
- Khuyến khích gây nuôi, phát triển.
- Được sử dụng từ thế hệ con, cháu trở đi (F1) do gây nuôi theo quy định của Ủy ban nhân dân thành phố

Điều 3.- Cấm các cá nhân, các cửa hàng, hiệu ăn, khách sạn và các tổ chức khác buôn bán chim, thú sống, thịt sống (kể cả các bộ phận của chúng) hoặc chế biến những món ăn đặc sản từ động vật rừng, nếu không có giấy phép kinh doanh các mặt hàng trên được cơ quan có thẩm quyền cấp sau ngày ban hành quyết định này.

Bạn có thể tham khảo thêm quyết định 2399/QĐ-UB-KT ngày 14 tháng 5 năm 1997 của UBND thành phố HCM đính kèm bên dưới